หอบลูกเที่ยวเกาหลีด้วยตัวเองไม่ยาก สไตล์ครอบครัวหอยทากลูกเล็ก 6 วัน 5 คืน 2Littlebosses in Seoul
Day 5 Seoul Zoo
DAY 1 : Ocloud hotel, Coexaquarium
DAY 2 : Everland
DAY 3 : Lotte World Adventure, Lotte Aquarium
DAY 4 : Seoul Land
DAY 5 : Seoul Zoo, Lotte World Tower Fireworks Festival
DAY 6 : JCB Lounge Seoul Airport
วันนี้ ทัวร์หอยทากเริ่มที่ 10 โมงกว่าๆ เหมือนเดิม รองท้องด้วยขนมปังไส้กรอกอีกตามเลย และพกไปเหมือนเดิมเผื่อเด็กหิว กลับไปที่เดิมเหมือนมะวาน แต่ไปที่ข้างๆสวนสนุก คือ สวนสัตว์ ถือเป็นที่พักสำหรับครอบครัวที่ดีเลยทีเดียว
สวนสัตว์โซล (Seoul Zoo) สวนสัตว์ที่ใหญ่ที่สุดในประเทศเกาหลีใต้
เวลาทำการสวนสัตว์โซล:
ฤดูร้อน (มีนาคม - ตุลาคม): 09:00-19:00 น.
ฤดูหนาว (พฤศจิกายน-กุมภาพันธ์ ): 09:00-18:00 น.
เข้าชมรอบสุดท้าย 1 ชั่วโมงก่อนเวลาปิดทำการ
การเดินทางเข้าสวนสัตว์ สามารถเดินเข้าไป นั่งรถ หรือนั่งกระเช้าก็ได้ แพคเกจที่เราซื้อมา เป็นค่าเข้าสวนสัตว์ + กระเช้า 2 ต่อ + รถขากลับ ถือเป็นแพคเกจที่ดีมาก แถมซื้อตอนมีส่วนลดอีก คุ้มสุดๆ ๆ
ไปถึง ต้องแลกบัตรจริงก่อน ที่แลกบัตรอยู่ติดกับที่ซื้อเลยค่ะ คิวไม่ยาว แลกตั๋วได้ตั๋วกระเช้า 2 สายกับตั๋วเข้า 1 ใบ และตั๋วรถไฟ 1 ใบ
![](https://f.ptcdn.info/219/064/000/ps8ul49q35WeBzxAgAX5-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/219/064/000/ps8ul46lspNQHBSwOpXJ-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/219/064/000/ps8ul486bx993Z2IICQ1-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/219/064/000/ps8ul4wf392kNlFm25a-o.jpg)
เสร็จแล้วก็ไปขึ้นกระเช้าต่อแรก เป็นกระเช้าแบบเปิด พอถึงคิว จนท. จะให้ยืนเรียงแถว กระเช้ามาข้างหลัง ชนตัวแล้วเรานั่งลงไปเลย เค้าจะดึงที่กันตกลงให้
กระเช้าลอยฟ้า 1 คันสามารถรองรับผู้ใหญ่ได้สูงสุด 3 คนและเด็กเล็ก 1 คน(นั่งตัก)
ของเรานั่ง 3 ที่นั่งพอดี พี่ชัญญ่านั่งเองได้ น้องภัทรนั่งตักแม่ค่ะ ส่วนรถเข็น จนท. โหลดไปกับกระเช้าอีก 1 ตัวเลย วางบนที่นั่งไปเลยค่ะ
![](https://f.ptcdn.info/219/064/000/ps8ul4qagdHk5Ab1ljh-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/219/064/000/ps8ul3q6wNtLDH1laK2-o.jpg)
เด็กตื่นเต้นมาก พ่อแม่ตื่นเต้นกว่า เพราะเด็กน้อย นั่งไม่นิ่งเลย หันไปหันมา ดีที่เด็กโตนั่งนิ่งมาก ถามว่ากลัวมั้ย หนูบอกไม่กลัวเลย เก่งมากลูก
กระเช้า 2 สาย สีน้ำเงินและแดง นั่งไกลมากค่ะ สีน้ำเงินนั่งจากทางเข้าหลักไปถึงทางเข้าสวนสัตว์ ถ้าใครไม่นั่งต่อก็เดินเข้าสวนสัตว์ตั้งแต่ตรงนี้ค่ะ และเป็นจุดที่จะออกมาขึ้นรถไฟช้างด้วย ของเรานั่งต่อสายสีแดงเข้าไปสุดทาง ขึ้นต่อที่ 2 เริ่มชิน นั่งดูวิวกันเพลิน ๆ รู้สึกว่ามันไกลมากเลยค่ะ นั่งนานจนเด็กเริ่มไม่นิ่งแล้ว แอบเสียวเด็กจะหล่นจริงๆเลย ถึงที่แล้วไปเดินเล่นดูสัตว์ เป็นของชอบของเด็กจริงๆ
![](https://f.ptcdn.info/219/064/000/ps8uo8oyzNoiUnV56um-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/219/064/000/ps8uo8tdpL7al5D8S9O-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/219/064/000/ps8uo8kruSEf4kux1fC-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/219/064/000/ps8uo85xfc1uH9p8dOK-o.jpg)
หาของกินในห้องอาหาร ให้ป๊าไปซื้อ กลับมาพร้อมอาหารหน้าตาแปละ ๆ ฮีบอกอยากลองอย่างอื่นแปลกมั่ง กินข้าวหมูทอดทุกวันเลย แปลกสมใจจริง ๆ ค่ะ ข้าวฮี คือข้าวยำ ไม่แปลกเท่าไหร่ เหลือไว้ให้เป็นก๋วยเตี๋ยว แต่ใส่น้ำแข็งมาให้ด้วย เย็นเจี๊ยบเลย ซื้อมาแล้ว ต้องกินค่ะ เสียดายตัง...แม่งก คือรสชาติไม่แย่นะ แค่มันเย็น และมันก็มีแต่เส้นกับผักรสเหมือนกินจิเท่านั้นเอ๊ง...รู้งิ...กินข้าวหมูทอดเหมือนเดิมดีกว่า 😫
![](https://f.ptcdn.info/219/064/000/ps8uqsm3hzCx9kycGUv-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/219/064/000/ps8uqsgmf475TPY51wb-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/219/064/000/ps8uqsnuafS85GGHLaU-o.jpg)
ใช้เวลาในสวนสัตว์ ครึ่งวัน เด็กหลับไปซะเป็นชั่วโมง คุ้มค่าตั๋วจริงๆ ลูก 😅
![](https://f.ptcdn.info/219/064/000/ps8uvh8xsryiZJ69QhZ8-o.jpg)
เราใช้เวลา3-4 ชั่วโมงในการเดินเล่น แต่ถ้าจะดูให้ทั่ว คงต้องใช้เวลาทั้งวัน เพราะที่นี่มีพื้นที่กว้างมาก ที่นี่เหมือนเป็นที่ปิ๊คนิ๊คของครอบครัว เห็นเค้าเตรียมอาหารและเสื่อมาปูนั่งเป็นครอบครัวด้วย อากาศก็เย็นดี ถ้าได้มาบ่อยๆ คงจะดีมากเลย
มาสวนสนุก สวนสัตว์ เด็ก ๆ สนุกมาก กินไอติมทุกวัน นึกว่าจะหนาว แดดแรงเหลือเกิน
![](https://f.ptcdn.info/219/064/000/ps8ux68g619KvG7w7arB-o.jpg)
บ่ายแก่ๆ ออกจากสวนสัตว์กลับที่พัก ไปเอาขาตั้งกล้องเพื่อไปดูพลุที่ Lotte World Tower
ก่อนออก ให้ป๊าไปซื้ออาหารเย็นมารองท้อง เพิ่งรู้แถวที่พักมีร้าน Popeye อร่อยดีค่ะ ไม่แพงด้วย จัดไป
![](https://f.ptcdn.info/219/064/000/ps8v125y59jG5wmGJM2-o.jpg)
อิ่มแล้ว ได้เวลาออกไปดูพลุที่ Lotte World Towerไม่รู้ว่าเทศกาลอะไร รู้แต่โชคดีมากที่ไปตรงวันจุด รู้ข่าวเพราะมีติ่งเกาหลีแจ้งข่าวและพิกัดมา ต้องขอบคุณมากๆ สำหรับข่าวการแสดงดีๆเช่นนี้ การแสดงพลุ เริ่ม 20.30 น. ไปถึง ทุ่มครึ่ง คนมหาศาลแล้ว พยายามเดินดูจุดที่จะถ่ายรูปได้ชัดๆ เดินวนเวียนไปมากว่าครึ่งชั่วโมง สุดท้ายกลับมาที่จุดแรก โชคดี เค้าปิดถนนพอดี ให้คนลงไปนั่งดูที่ถนนได้ เลยมีที่ให้นั่งดูแบบสบายๆ ดูจุดพลุกันยาวๆไป 11 นาที
![](https://f.ptcdn.info/219/064/000/ps8v2j7b7C0uVuerdA4-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/219/064/000/ps8v2j8jxPmUH4vEJUL-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/219/064/000/ps8v2jxkcwNDltijFMv-o.jpg)
![คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ](https://img.youtube.com/vi/LZwiGtQRQgg/0.jpg)
ขากลับคนขึ้นรถไฟฟ้ามหาศาล โชคดีเราขึ้นต้นทาง ไม่งั้นลำบากแน่ เพราะมีรถเข็นเด็ก มันเบียดเข้ารถไฟยาก
แล้วเราก็ไปลงกังนัมอีกครั้ง และแวะซื้อวาฟเฟิลอีกรอบ ลุงกับป้าจำได้ด้วย ที่จำได้เพราะเด็กร้องไห้ตอนซื้อมะวานนี้ 😁😁😁
หมดไปอีก 1 วันกับกิจกรรมวันนี้ พรุ่งนี้พักผ่อนสบาย กลับบ้านแล้วค่ะ
![พาพันง่วง พาพันง่วง](https://ptcdn.info/emoticons/pantip_toy/papan/papan-15.png)
ไปต่อวันสุดท้ายกันค่ะ
DAY 1 : Ocloud hotel, Coexaquarium
DAY 2 : Everland
DAY 3 : Lotte World Adventure, Lotte Aquarium
DAY 4 : Seoul Land
DAY 5 : Seoul Zoo, Lotte World Tower Fireworks Festival
DAY 6 : JCB Lounge Seoul Airport
ขอคุณทุกท่านที่ติดตามอ่านนะคะ แล้วเจอกันทริปหน้าค่ะ
ฝากเพจ กด Like 👍 + Share + Subscribe 🔔 ด้วยค่ะ
https://www.facebook.com/twolittlebosses/
https://www.youtube.com/channel/UCUo400azMxkLxGq0vYK-Eig
https://www.facebook.com/twolittlebosses/
https://www.youtube.com/channel/UCUo400azMxkLxGq0vYK-Eig