หอบลูกเที่ยวเกาหลีด้วยตัวเองไม่ยาก สไตล์ครอบครัวหอยทากลูกเล็ก 6 วัน 5 คืน 2Littlebosses in Seoul
Day 3 Lotte World + Lotte Aquarium
DAY 1 : Ocloud hotel, CoexaquariumDAY 2 : Everland
DAY 3 : Lotte World Adventure, Lotte Aquarium
DAY 4 : Seoul Land
DAY 5 : Seoul Zoo, Lotte World Tower Fireworks Festival
DAY 6 : JCB Lounge Seoul Airport
วันนี้เริ่มจากเช้ากินข้าวแถวที่พัก เป็นร้านขนมปัง มีให้เลือกเยอะมาก
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7ehv7d0yOcHajZ9sAI-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7ehv8vhmOJfQp2Bnu8-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7ehv8of7Kn10WYaacd-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7ehvc2em3476cdpNi-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7ehvpioDaQHoSKJi0-o.jpg)
แล้วนั่ง MRT ไป Lotte world ทางเข้าตึกนึกว่าอยู่อิตาลี 555
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7eiysjpNWbqoyEY0G-o.jpg)
จากรถใต้ดินหาทางขึ้นไปแลกตั๋ว เดินวนไปมานานมาก ถาม พนง. ก็บอกไม่หมด ทางขึ้นมีแต่บันไดเลื่อน เราต้องไปทำการแลกตั๋วจริงที่ South Gate ถ้าใครมีรถเข็นไปด้วย แนะนำให้รออยู่ทางเข้าชั้นล่างค่ะ ส่งตัวแทนไปแลกตั๋ว แล้วลงมาจะง่ายกว่า เพราะลิฟต์หายากและเดินไกลค่ะ มีแต่บันไดเลื่อนที่ขึ้นตรงไปยัง South Gate เลย แต่ห้ามรถเข็นขึ้นจ้า สรุปเราเข็นรถเข็นขึ้นลิฟต์แล้วเดินอ้อมตึกเพื่อไปแลกตั๋วที่ South Gate พร้อมกันทั้งหมด คิวแลกตั๋ว สั้นกว่าคิวซื้อตั๋ว ได้ตั๋วจริงปุ๊บ ก็ไปที่ทางเข้าได้เลย
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7eki828UcT30V4Opk-o.jpg)
สวนสนุกลอตเต้เวิลด์ (Lotte World)
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7es3xlx6WLm5Ld337-o.jpg)
ตั้งอยู่ที่ห้าง Lotte สถานี Jamsil exit 3
เปิดทุกวัน จ.- พฤ. 9.30 -22.00 ส่วนวัน ศ.- ส. - อา. เปิดถึง 23.00 น.
สวนสนุกแห่งนี้ มีการแบ่งพื้นที่เป็น 2 โซนใหญ่ๆ คือ สวนสนุกในร่ม Lotte World Adventure เครื่องเล่นส่วนใหญ่ของโซนนี้จะเน้นหนักสำหรับเด็กเล็ก ขบวนพาเหรด และการแสดงมากมาย บวกกับมีลานสเก็ตน้ำแข็งไว้บริการและยังเชื่อมต่อกับ พิพิธภัณธ์พื้นบ้านล้อตเต้เวิลด์ (Lotte World Folk Museum) ส่วนอีกโซนนึงจะเป็นโซน Outdoor เชื่อมต่อไปยังด้านนอกสู่ Magic Island ประกอบด้วยส่วนกลางแจ้งที่มีเครื่องเล่นที่น่าหวาดเสียวและปราสาทใน ”เกาะเวทมนตร์”
ค่าเข้าแบบ Passport 1 Day Pass (ค่าเข้า+เครื่องเล่น+การแสดง)
ผู้ใหญ่ 40,000 w / วัยรุ่น 35.000 w/ เด็ก 31,000 w
ถ้าเข้าหลัง 16.00 น. ราคาจะลงไปอยู่ที่ 31,000 27.000 และ 23,000 w ตามลำดับ
ส่วนใครที่ไม่เน้นเล่นเครื่องเล่น สามารถเข้าไปถ่ายรูปอย่างเดียวก็มีราคาพิเศษ 25,000 w สำหรับผู้ใหญ่
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7eun7an99CNmjx3Eyw-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7ev3gmhIpLL1zpeFJ-o.jpg)
กว่าจะกินข้าวเช้า กว่าจะต่อคิวแลกตั๋ว เข้าสวนสนุกเกือบเที่ยง เด็กหลับไป 1 แล้วค่ะ
เลยหาอาหารกลางวันกินกันซะเลย เราเลือกกินร้านนี้ค่ะ ตอนเราไปพอมีคิวนิดหน่อย โต๊ะยังพอว่าง พอถึงคิวเราสั่งของเสร็จ หันมาอีกที คิวยาวมากแล้ว เพราะมันเที่ยงกว่าแล้ว ที่นั่งไม่มีแล้ว ต้องยืนจ้องเป็นเก้าอี้ดนตรีเลย ใครลุกปุ๊บ มีคนนั่งต่อปั๊บ ดีนะที่มาเร็ว อาหารจานใหญ่ค่ะ สั่งไปด้วยความหิว แต่ก็เรียบทุกอย่างจ้า
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7ewbtyyCsuNrlZwLN-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7ewb5y5G8FcDYfkEF-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7ewbn2xOxpvjBhH32-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7ewbdu47d07M24TU5-o.jpg)
หรือถ้าใครไม่กินหนัก อาหารเบาๆ ก็มีเหมือน Everland เลยค่ะ
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7ex47hjx5o5j1jqiQ7-o.jpg)
อิ่มแล้ว ตื่นแล้ว เริ่มเล่นได้ ของชิ้นแรกไม่พ้นม้าหมุน และเข้าไปในโซนเด็ก
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7eyyg5pCjomCkKhYk-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7ezinnrx52uR9N6WW-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7f04801k6vqmLoKz05-o.jpg)
เดินไปเดินมาโซนเด็กสักพัก ก็ได้เวลาพาเหรดจ้า
พาเหรดชุด Mask Festival เริ่มตอนบ่าย 2 เพลงสนุก สีสันสดใส เด็ก ๆ ชอบอีกตามเคย
![คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ](https://img.youtube.com/vi/OhmU9Zifx2o/0.jpg)
ดูจบ เดินเล่นไปมาอีกนิดหน่อย เด็กโตง่วงแล้ว เข้าไปใช้บริการให้เด็กกินนมในห้องเด็ก ดีเหมือนที่ Everland เลยค่ะ
และเมื่อเราอยากจะเปลี่ยนไปดูปลา สามารถแจ้ง จนท. ตรงทางออกได้ค่ะ ว่าเดี๋ยวกลับมาเล่นใหม่ เค้าจะสแตมป์ตั๋วให้ค่ะ กลับมาเข้าใหม่ได้
จากสวนสนุก ต้องเดินออกจากตึกข้ามถนนไปยังลอตเต้ ทาวเวอร์ ใช้เวลาไม่ถึง 10 นาที อควาเรียม ตั้งอยู่ที่ ชั้น B1
Lotte Aquarium
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7f2ff4wl02GqJTsxI-o.jpg)
เปิด: จันทร์-พฤหัสบดี เวลา 10.00-20.00 น. (ซื้อตั๋วได้ถึง 19.00น.)
ศุกร์-อาทิตย์ เวลา 10.00 - 22.00 น. (ซื้อตั๋วได้ถึง 21.00น.)
ค่าเข้าชม : ผู้ใหญ่(19 ปี ขึ้นไป) ราคา 29,000 วอน
วัยรุ่น (13-18 ปี) ราคา 27,00 วอน
เด็ก( 3-12) ราคา 25,000 วอน
เข้าอควาเรียม ใช้ตั๋วใบเดียวกับของสวนสนุกเลยค่ะ ก่อนจะเข้า บอก จนท. ด้วยนะคะ ว่าจะกลับไปสวนสนุก เค้าจะคืนบัตรให้ค่ะ
เข้าไปแล้วเดินไปตามทางเรื่อย ๆ ดูปลาได้เพลิน ๆ ค่ะ ดาวเด่นของที่นี่คือ วาฬเบลูก้าค่ะ มี 2 ตัว ว่ายไปมา ตัวใหญ่มาก
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7f3s8t25hakKAKCczk-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7f5fedjXkw19NLhXW-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7f5felpEjgS7cr0SH-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7f5ffquF6T17uMY50-o.jpg)
เดินดูปลาเพลิน ๆ ดันไปเจอกับดักค่ะ เสียงตังไป 3000 วอน 555 สบายใจ
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7f5fkqsanVaXctE02-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7f5fhzmh3avG07N4S-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7f5g8pl0EHi4uvlK6X-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7f5g8xwi4vHKAc9PQu-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7f5gaqd1KQzM2OQ99-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7f6p9sixGsMp2mpT5n-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7f6p91iKVnV09iF8T-o.jpg)
สำหรับที่นี่ ไฮไลต์สุดท้ายคือบันไดเลื่อนใต้อุโมงค์ค่ะ ถ้ามีรถเข็น ให้เอาขึ้นไปรถชั้นบน แล้วลงมาขึ้นบันไดเลื่อนไปนะคะ รถเข็นจอดไว้ได้ค่ะ ค่อนข้างปลอดภัย ไม่หาย แต่ก็อย่าทิ้งของมีค่าไว้ในรถนะคะ
ก่อนจะกลับไปเล่นเครื่องเล่นต่อ สามารถหาของกินที่ห้างไปก่อนเลยก็ได้ค่ะ มีให้เลือกมากมาย หลายราคาด้วย เผื่อเบื่ออาหารในสวนสนุกแล้วค่ะ
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7fdp91d61g6J2tK7Yh-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7fdpruxHhp3SJQ0U5-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7fdpnbvRUirPGj674-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7fdp7w3XFHFORfFS9-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7fdp265FLUK21iQPt-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/206/064/000/ps7fdq8xwi6aj0shxjlV-o.jpg)
อิ่มแล้ว เดินกลับไปสวนสนุกกันต่อ คราวนี้ข้ามไปฝั่งกลางแจ้งบ้าง Magic Island เด็กนักเรียนเยอะมากค่ะ เดินไปเดินมา ได้เล่นรถไฟเล็กอันเดียว กลับไปฝั่งในร่มดีกว่า ฝั่งนี้เน้นของเล่นคนโต ระหว่างกลับมาเด็กโตดันหลับซะนี่ เลยเด็กน้อยเข้าไปเล่นใน Lotty’s Kistoria สนุกมากมายค่ะ
![](https://f.ptcdn.info/207/064/000/ps7fisbz8vJ1NP7M3O6-o.jpg)
เล่นไปเล่นมา ทุ่มกว่า ๆ แล้ว ว่าจะกลับที่พัก ดันประกาศว่า เดี๋ยวมีพาเหรดนะ เลยตกลงกันว่าจะรอดู ให้เด็กนอนไปก่อน พอถึงเวลาพาเหรดมาเลยปลุกขึ้นมาดู
พาเหรดกลางคืนชุด Let’s Dream Night Parade
![คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ](https://img.youtube.com/vi/LbdGXnEV9Ls/0.jpg)
พาเหรดจบ เด็กไม่จบค่ะ ฟื้นคืนชีพมาแล้ว จะไปเล่นของเล่นต่อ ได้เล่นอีกไม่กี่อย่างเพราะเริ่มทยอยปิดกันบ้างแล้ว แต่ก็ดีตรงไม่ต้องต่อแถวนานค่ะ
![](https://f.ptcdn.info/207/064/000/ps7fku7d0eyneehEIN9H-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/207/064/000/ps7fkuaodPrRPlxC8EI-o.jpg)
ดึกเลยคืนนี้ 3 ทุ่มกว่าได้เวลากลับไปพักผ่อนค่ะ
![เพี้ยนฝันดี เพี้ยนฝันดี](https://ptcdn.info/emoticons/pantip_toy/pien2/missed.png)
ไปต่อวันที่ 4 กันที่นี่ค่ะ
DAY 1 : Ocloud hotel, Coexaquarium
DAY 2 : Everland
DAY 3 : Lotte World Adventure, Lotte Aquarium
DAY 4 : Seoul Land
DAY 5 : Seoul Zoo, Lotte World Tower Fireworks Festival
DAY 6 : JCB Lounge Seoul Airport
ขอคุณทุกท่านที่ติดตามอ่านนะคะ แล้วเจอกันทริปหน้าค่ะ
ฝากเพจ กด Like 👍 + Share + Subscribe 🔔 ด้วยค่ะ
https://www.facebook.com/twolittlebosses/
https://www.youtube.com/channel/UCUo400azMxkLxGq0vYK-Eig
ฝากเพจ กด Like 👍 + Share + Subscribe 🔔 ด้วยค่ะ
https://www.facebook.com/twolittlebosses/
https://www.youtube.com/channel/UCUo400azMxkLxGq0vYK-Eig