อาหารทะเลที่ญาจาง
![](https://f.ptcdn.info/352/066/000/pz5ahm1n4YnSp18vL98-o.jpg)
ใครมาเที่ยวที่ญาจาง และกำลังมองหาร้านอาหารทะเลที่มีกุ้ง Lobster ด้วย วันนี้มีร้านอาหารทะเลที่ญาจางมาฝาก 2 ร้านค่ะ
1. THUY66
ร้านอาหารที่เราไปจะเป็น 3 ร้านเรียงกัน เราก็เดินถามราคาทุกร้าน คนขายตอบดีนะคะ ทุกร้านเลย ราคาพอๆกัน คือ กุ้งมังกร แบ่งเป็น 3 ขนาด เล็ก 200 – 250 k กลาง 800 k ใหญ่ 1,200 k ราคาสามารถต่อรองได้ เราเลือกกุ้งขนาดกลาง ได้ราคา 750 k ปูตัวละ 200 k หอยเชลล์โลละ 200 K เอาครึ่งโลได้ ต่อน้องเค้าว่าเนี่ยสั่งตั้งหลายอย่าง ลดอีกหน่อยนะ เค้าเลยแถมโค้กให้ 2 กระป๋อง 😁 ก็ยังดีนะ พอตกลงราคากันได้ ต่อไปก็เลือกกุ้งกัน ชี้ปุ๊บ จับขึ้นมาปั๊บ เอาไปขึ้นเขียง มีดปักหัวเลยค่ะ หัวเค้าบอกเดี๋ยวเอาไปทำซุปให้ มันคือข้าวต้มหัวกุ้งนี่เอง ตัวเอาไปย่างเนยกระเทียม ปูนึง หอยก็ย่าง เราสั่งข้าวผักสับปะรดเพิ่ม กับผัดผักบุ้ง จานละ 50k ราคาพอๆกะบ้านเราเลย จานใหญ่ด้วย น้ำเปล่า 10 K
![](https://f.ptcdn.info/345/066/000/pz44ac6ovzo30u6qf2C4-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/345/066/000/pz44acf7eOTKtZJi4fu-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/345/066/000/pz44an2r2GW13Sq0qlI-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/345/066/000/pz44cf6gdgDKkRHS6Ozv-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/345/066/000/pz44cf4kg1cRvG5fZq4-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/345/066/000/pz44cf7okaPRQ3dbg5R-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/345/066/000/pz44cfiaigWn3Shv3fs-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/345/066/000/pz44cg6ge8A0qLGf3Ic5-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/345/066/000/pz44cehslmH2DV8Gyed-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/345/066/000/pz44cedix5Dbjp6ZUlR-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/345/066/000/pz44d9105yfP7UAC53T-o.jpg)
ค่าเสียหายมื้อนี้ 1,160 k ตก 1,578 บาท ฟินกับกุ้งเลยค่ะ เนื้อแน่น หวานมาก หอยอร่อย แต่ปูเฉยๆ ค่ะ
ผักบุ้งจานใหญ่ อร่อยมาก ข้าวผัดสับปะรดก็ดีค่ะ สรุป อร่อยทุกอย่าง 😁
ผักบุ้งจานใหญ่ อร่อยมาก ข้าวผัดสับปะรดก็ดีค่ะ สรุป อร่อยทุกอย่าง 😁
2. Ngon Gallery
ร้าน Ngon Gallery ตั้งอยู่บนชั้น 2 ของ รร. Citadines Bayfront Nha Trang เราจองไปตั้งแต่เดือน ก.ค. เค้าให้ส่วนลด 15 % แถมไวน์คนละแก้วด้วยค่ะ เด็ก ๆ ต่ำกว่า 1.1 เมตร ฟรี ต่ำกว่า 1.3 เมตร ครึ่งราคา
![](https://f.ptcdn.info/351/066/000/pz57289p49CBcFDEEpdV-o.png)
ไปถึงหน้าร้าน แจ้งชื่อกับ พนง. จะมีคนพาไปนั่งที่โต๊ะค่ะ และจะมี พนง. มาดูแลเราตลอดมื้ออาหาร มื้อนี้เรามีคนดูแล 2 คน ชื่อ มาเรีย + เจนนี่ น้องมาเรียพูดไทยได้คล่องมากค่ะ เนื่องจากเคยอยู่ที่พัทยา 10 ปี อธิบายอาหารได้ดีมากเลย
พอนั่งเรียบร้อยแล้ว เค้าจะถามเครื่องดื่มก่อน เราเลือกไวน์ขาว 1 ไวน์แดง 1 เค้าจะเข็นรถมาให้เลือก ก็ชี้ ๆ ไปค่ะ ไม่ใช่ Expert 😅
![](https://f.ptcdn.info/351/066/000/pz575ilkyLtircRrD0A-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/351/066/000/pz57gbe5fwo7vIb7ay1-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/351/066/000/pz5773mdty3JmQF3l8b-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/351/066/000/pz57gv7jvf6kkA64l68c-o.jpg)
ถ่ายรูปเสร็จ เจ่เจ้ถามว่า นี่น้ำลูกพรุนหรอคะ 😂😂😂
เริ่มแรกจะมีรถเข็นมาผัดกุ้งข้าง ๆ โต๊ะ เป็นซีซาร์สลัดกุ้ง Starter cause
![](https://f.ptcdn.info/351/066/000/pz57op778yBAS0xEPC5O-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/351/066/000/pz57cd7gdduJS8RduAC5-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/351/066/000/pz57cru8Rne7R4YXz0-o.jpg)
ถัดมาเป็นกุ้งมังกร มี 3 แบบ Pepper sauce Cheese&Garlic butter และ Chili sauce
จานแรก Pepper sauce หมดแล้วถึงเสริฟจานถัดไปนะคะ ระหว่างนี้จะเดินไปตัดอาหารที่ไลน์บุฟเฟ่ต์มาด้วยก็ได้
![](https://f.ptcdn.info/351/066/000/pz57klp6g1NtJ5sDVva-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/351/066/000/pz57lmj79z96ZsA0Dkp-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/351/066/000/pz57n0ygy9y5l76Ax2-o.jpg)
ถัดมาเป็น Garlic butter เซทใหญ่ทีเดียว กุ้งต้องหมด อย่างอื่นไม่หมดได้ค่ะ หมดแล้วจานถัดไปถึงจะมา
![](https://f.ptcdn.info/352/066/000/pz59um11aocXEpCW2Yeh-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/352/066/000/pz59um6idKhp341fAeD-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/352/066/000/pz59vcagqn3UmeMEaew-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/352/066/000/pz5a3no4711fLgHLcN1-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/352/066/000/pz59z89oub9XLZQUdcpE-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/352/066/000/pz5a1fhasIH0AqXoeeC-o.jpg)
ขั้นกุ้งด้วยซี่โครงหมูบาร์บีคิว มันบดเนียนนุ่ม อร่อยมากค่ะ
![](https://f.ptcdn.info/352/066/000/pz5a5vf355pobw2S9ve-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/352/066/000/pz5a5v72lMI0OqzSwPt-o.jpg)
ต่อด้วย Chili sauce
![](https://f.ptcdn.info/352/066/000/pz5ahm1n4YnSp18vL98-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/352/066/000/pz5ajd5w5ERiop9g28t-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/352/066/000/pz5aje8oiyjIMBFILsBt-o.jpg)
เมื่อเสริฟครบแล้ว น้องมาเรีย/เจนนี่ จะมาถามว่า รับอะไรเพิ่มดี เลือกได้คนละครึ่งชิ้น จะเป็นอย่างเดียวกัน 2 ชิ้น หรือ คนละอย่างเลยก็ได้ หมดแล้ว สั่งใหม่ได้เรื่อย ๆ แต่ต้องหมดก่อนค่ะ ไม่มีการมาวางเต็มโต๊ะ แต่ที่เราตักมาเอง วางได้เต็มที่ค่ะ เรา 2 คนกินไป 5 ตัว คือ 3 อย่างแรกที่เสริฟเลย กับอีก 2 ตัวที่สั่งเพิ่ม เป็น Chili 2 ชิ้น หมดแล้วตามด้วย Garlic 1 Pepper 1 แค่นี้ก็จุกมากแล้วค่ะ รู้สึกเหมือนกับว่า 3 จานแรก มันดูตัวเล็กนะ ทำไม 2 ตัวหลัง มันใหญ่จังหว่า...😂😂😂 ขนาดกุ้งที่เสริฟ เป็นกุ้งขนาดกลาง ที่เรากินเมื่อวานตัวละ 800 k เนื้อแน่น เด้ง หวาน ซอสอร่อย จริง ๆแล้ว อร่อยทุกอย่างค่ะ
![](https://f.ptcdn.info/352/066/000/pz5anyq9qXpTE3I7Hjj-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/352/066/000/pz5any1010U34o0AcTHN-o.jpg)
ตักอย่างอื่นมากินบ้าง พวกกุ้งหอย ก็อร่อยค่ะ สดดี
เจ่เจ้กินแต่แซลม่อน คุ้มเลยค่ะ ส่วนตี๋กินแต่เฟร้นฟราย คุ้มมั๊ยเนี่ย
![](https://f.ptcdn.info/352/066/000/pz5auiyf4w7smQXO1Gz-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/352/066/000/pz5aug8i56E97yCokVGP-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/352/066/000/pz5auuldzge1SvbGMn0-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/352/066/000/pz5aug15aaiUAUz8ViZa-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/352/066/000/pz5augli9WYaKcmQNks-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/352/066/000/pz5augyccg6lrKQa7fC-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/352/066/000/pz5auiqs9tqtnbRlHQZ-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/352/066/000/pz5aug5d3gTgYjBl4xj-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/352/066/000/pz5auiai10kR3L07Lrd-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/352/066/000/pz5auinyoc71NQhy8TP-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/352/066/000/pz5auqt5qKPLNn9Wg18-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/352/066/000/pz5aui17xvEyXSnROKdd-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/352/066/000/pz5auuihy3dtAPgY2zC-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/352/066/000/pz5auu7t08RfYfVs2bfm-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/352/066/000/pz5auu5c4ehaRZ0Gret-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/352/066/000/pz5auu729iyyf1OwV7q-o.jpg)
น้ำ Smoothie อร่อยทุกอย่างค่ะ เราได้ชิมน้ำสตรอเบอรี่ มะม่วง เสาวรส มะพร้าว อร่อยดี ขนมก็อร่อย มูสช้อคโกแลต ชาเขียว
กะว่าอิ่มแล้ว พอละ จะจ่ายตัง น้องมาเรียถาม พี่อิ่มแล้ว หรือคะ เดี๋ยวหนูทำขนมให้ ...ฮ๊า... มีอีกหรอ บอกเอานิดเดียวนะ
เป็นมะม่วงผัด เสริฟพร้อมไอติม อร่อยดีค่ะ
![](https://f.ptcdn.info/352/066/000/pz5bkew9x0zXyh1GTnW-o.jpg)
จบด้วย เอาน้ำกึ่งๆ ค้อกเทลมาเขย่า ๆ ให้ 2 แก้ว บอกว่าเป็นเครื่องดื่มหลังอาหาร ช่วยให้ย่อยดี มีส่วนผสมหลายอย่าง หอมอ่อน ๆ
![](https://f.ptcdn.info/352/066/000/pz5bkeygcTDWjlU1Us-o.jpg)
จบแล้ว จ่ายตังได้แล้วค่ะ
![](https://f.ptcdn.info/353/066/000/pz5c5y49k8f6598DKmH-o.jpg)
กลับบ้านนอนสบาย อิ่มมว๊ากกก
#อาหารทะเลญาจาง #seafoodnhatrang
#เที่ยวญาจางด้วยตัวเอง #ล๊อบสเตอร์ญาจาง
#lobsternhatrang #nhatranglobster
#NgonGallery #ngongallerynhatrang
*******************************
ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามอ่านนะคะ แล้วเจอกันทริปหน้าค่ะ
ฝากกด Like + Share + Subscribe ด้วยค่ะ
หรือไปพูดคุยกันได้ตามข้างล่างนี้เลยนะคะ
https://www.facebook.com/twolittlebosses/
https://www.youtube.com/2littlebosses ฝากกด Like + Share + Subscribe ด้วยค่ะ
หรือไปพูดคุยกันได้ตามข้างล่างนี้เลยนะคะ
https://www.facebook.com/twolittlebosses/