เที่ยวพัทยา กอดแมวน้ำ ดูโลมา แกะไข่จระเข้
ป้อนอาหารกระเบน พัก Avani 3 วัน 2 คืน
สวัสดีค่ะ
วันนี้ 2littlebosses จะพาไปเที่ยวพัทยากัน จัดเต็มกิจกรรมสำหรับเด็ก ร้านอาหารที่พัก กิจกรรมครอบครัว มาดูแผนการเที่ยวของเรากันคะ
ที่พัก : อวานี พัทยา รีสอร์ท 3 วัน 2 คืน
วันแรก : พิพิธภัณฑ์สัตว์น้ำบางแสน ให้อาหารกระเบน และ สวนเสือศรีราชา แกะไข่จระเข้
วันที่ 2 : Dolphinarium Pattaya และ สวนไทย พัทยา
วันที่ 3 : ฟาร์มแกะพัทยา
พร้อมแล้ว ไปเที่ยวกันเลยค่ะ![ออกทะเล ออกทะเล](https://ptcdn.info/emoticons/pantip_toy/catcity/catcity018.png)
![ออกทะเล ออกทะเล](https://ptcdn.info/emoticons/pantip_toy/catcity/catcity018.png)
เริ่มจากเรามีไมล์สะสมของบางกอกแอร์เวย์ที่จะหมดอายุปีนี้ ต้องรีบใช้ เลยเข้าไปดูข้อมูลว่าไปพักที่ไหนได้บ้าง ดูแล้วที่ อวานี พัทยา รีสอร์ท ใช้ไมล์ 15,000 แต้ม/คืน รวมภาษีและเวอร์วิส แถมมีอาหารเช้าด้วย คุ้มที่สุดแล้ว เลยตัดสินใจ แลกไป 2 ห้อง 2 คืน ไมล์ไม่พอ ต้องใช้แต้มบัตรเครดิตแลกไมล์เพิ่มด้วย แต่ก็ถือว่าคุ้ม![](https://f.ptcdn.info/139/065/000/pv2xkm9hweY2k3N0CmXv-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/139/065/000/pv2xkm2g7uNypz3jDD9-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/139/065/000/pv2xkm9hweY2k3N0CmXv-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/139/065/000/pv2xkm2g7uNypz3jDD9-o.jpg)
โทรเช็คห้องว่างกับทาง รร. แล้วจึงแลกไมล์ ได้ e mail bar code ส่งให้ รร. ได้เลย แลกง่าย ไม่ยุ่งยาก ช่วงที่เราไปคือ 6 – 8 ก.ค. มีเวลา 3 วัน 2 คืน กะจะเที่ยวสบาย ๆ และใช้เวลาเล่นน้ำกับลูกที่ รร.
ก่อนไปพัทยา มีงานท่องเที่ยวที่ไบเทค บางนา ไปจัดคูปองมาซะหลายที่ จากแผนเที่ยวชิล ๆ กลายเป็นเกือบแน่นไปซะแล้ว ด้วยความงกกับตั๋วถูกของอิแม่ และกลัวเที่ยวไม่คุ้ม 555 😅
เริ่มเดินทางกันเลยค่ะ ![เม่าออกรถ เม่าออกรถ](https://ptcdn.info/emoticons/mao_investor/mao29.png)
![เม่าออกรถ เม่าออกรถ](https://ptcdn.info/emoticons/mao_investor/mao29.png)
วันแรก
ตอนหาข้อมูล คิดว่าที่พิพิธภัณฑ์สัตว์น้ำบางแสน มีให้อาหารกระเบนตอน 10 โมง และบ่าย 2 เลยแพลนกันว่าจะออกแต่เช้า เพื่อให้ทันไปให้อาหารปลา แวะกินข้าวเที่ยง แล้วเข้าไปนอนชิลๆ ที่ รร.
ปรากฏว่าพอไปถึง รีบไปซื้อตั๋วเข้า ราคาผู้ใหญ่ 80 บาท 3 ใบ มีผู้สูงอายุเข้าฟรี 1 คนค่ะ และตั๋วเด็ก 40 บาท 1 ใบ และจะซื้อตั๋วให้อาหารปลา จนท. แจ้งว่า ให้อาหารกระเบนมีแค่รอบเดียวคือตอนบ่าย 2 และต้องมาซื้อตั๋วตอนบ่ายโมงเท่านั้นจ้า ความฝันที่จะชิล ๆ ของเราพังทลายไป แต่จะไม่ให้อาหารกระเบนก็ไม่ได้ เพราะบอกเด็กไปแล้ว และเด็กก็ตั้งตารอ บอกว่าหนูไม่กลัวเลย หนูกล้าให้อาหารปลา เราเลยจำเป็นต้องกลับมาในตอนบ่าย จนท. บอกว่าตั๋วผ่านเข้าออกได้ทั้งวัน ดูก่อน แล้วกลับมาจะเข้าใหม่ก็ได้ แต่ไม่มีเวลาแล้วจ้า ต้องหาที่ไปก่อน
![](https://f.ptcdn.info/139/065/000/pv2xqfo1iLYcCYFpgdQ-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/139/065/000/pv2xqf2oeePkD9OtBqd-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/139/065/000/pv2xqicheBcmiDPa48o-o.jpg)
เลยตัดสินใจไปเที่ยวสวนเสือศรีราชา แล้วค่อยวนกลับมาอีกทีค่ะ
ถึงสวนเสือประมาณ 9.30 น. เห็นรถทัวร์จอดอยู่เยอะเลย รีบหาที่จอดรถ แล้วไปซื้อตั๋ว เหลือบไปเห็นป้าย ลูกค้าทรู ลด ค่าเข้า 50 % คือ 100 บาท บ้านเราผู้ใหญ่ 4 คน 800 บาท ลดไป 2 สิทธิ์ 200 บาท เหลือ 600 บาท เด็กฟรีจ้า
![](https://f.ptcdn.info/139/065/000/pv2xw3g720i1391Lojv-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2ybf1giz5ndAVl5rgx-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2yplxo8YJZoJzCvV0-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2ypl3pl97pHctdShw-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/139/065/000/pv2xu1mpwPCoiAxrZ3r-o.jpg)
ได้ตั๋วแล้ว รีบเข้าไปข้างใน ที่นี่ถือว่ารองรับการเที่ยวกับเด็กได้ดีมากค่ะ มีทางลาด สามารถเข็นรถเข็นเด็กไปได้ทุกที่เลยค่ะ
ระหว่างรอดูโชว์ต่าง ๆ เลยพาเด็กไปดูแกะไข่จระเข้ ถามว่าหนูกล้าแกะมั๊ย เด็กบอกกล้า จัดเลยค่ะ ไปถาม จนท. บอกมีคนจองไว้ แต่เดี๋ยวดูก่อน ถ้ามีเหลือก็น่าจะได้ รอประมาณ 20 นาที จนท. ก็มาเรียกไปแกะค่ะ เสียไป 350 บาท ได้ถ่ายรูป ได้รูป และได้แกะไข่ด้วย เด็กก็สนุกไปอีกแบบค่ะ
![](https://f.ptcdn.info/139/065/000/pv2xynxafLRbjio0pv-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/139/065/000/pv2xzf111f8U9FiLl6c5-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/139/065/000/pv2y052nwqC4yN6cHRp-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/139/065/000/pv2y0f89lmI98MF7zv8M-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/139/065/000/pv2y18jibvs6oMxMrOm-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/139/065/000/pv2y2m1jk8WStF1sPgxt-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/139/065/000/pv2y3ingexv7OMLRqZ-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/139/065/000/pv2y3i8kqYER5ojrY5v-o.jpg)
ระหว่างจะเดินไปดูโชว์ ผ่านที่นั่งช้าง มีช้างน้อยมารอให้อาหารค่ะ จัดไป 1 หวี สนุกนานกันมากค่ะ
![](https://f.ptcdn.info/139/065/000/pv2y6xqzoQylA46SySi-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/139/065/000/pv2y7s2imvmm8sPvnjlH-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/139/065/000/pv2y7s8t1cenSShqf0m-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/139/065/000/pv2y7scktG9J6MrVNFb-o.jpg)
ได้เวลาไปดูโชว์จระเข้ คนนั่งกันเกือบเต็มบ่อเลยค่ะ คนแสดง สร้างสีสัน เสียงฮาได้ตลอดเวลาเลย สนุกดีค่ะ
![](https://f.ptcdn.info/139/065/000/pv2y7so0e0Kqrrm5hvv-o.jpg)
ถัดไปเป็นโชว์เสือ ต้องรีบเดินไปจองที่นะคะ ถึงจะได้ที่นั่งดี ๆ คนเยอะมาก มีนั่งพื้น และยืนตามทางออกกันด้วยค่ะ
![](https://f.ptcdn.info/139/065/000/pv2y9t196a6l5a7ToF5b-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/139/065/000/pv2y9t1136AMpA3yCLu2-o.jpg)
สุดท้ายเป็นโชว์ช้าง ตื่นตา ตื่นใจเด็กมากเลยค่ะ การแสดงที่นี่ก็มุกเยอะดี ฮากันตลอดๆ
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2yajgyu4O617YHbor-o.jpg)
โชว์จบ เที่ยงหน่อย ๆ ต้องรีบทำเวลา กลับไปพิพิธภัณฑ์สัตว์น้ำบางแสน เดี๋ยวไม่ทันซื้อตั๋วให้อาหารกระเบน
กลับไปถึง บ่ายโมงพอดี ๆ เลยค่ะ เด็กหลับอยู่ ให้ป๊าลงไปซื้อบัตรก่อน จนท. ให้แสดงตั๋วเข้าด้วย เลยได้บัตรให้อาหารปลามา 4 ใบค่ะ ใบละ 50 บาท เค้ามีขาย 25 ใบ ของเราได้มาเป็นเบอร์ 7-10 แล้วค่ะ เหลืออีกแค่ครึ่งเดียว ถ้าใครอยากให้อาหารกระเบน ดูเวลาดี ๆ นะคะ มันหมดเร็วมาก…ขอบอก
จนท. นัดเจอกันตรงทางเข้าตอน 13.50 น. ระหว่างนี้หาข้าวเที่ยงแถว ๆ นั้นกินรอเวลาค่ะ
ได้เวลานัดแล้ว ไปที่จุดนัด มี จนท. เดินนำไปทางขึ้นปากบ่อ ถึงทางเข้ามีรองเท้าให้เปลี่ยนด้วยค่ะ
จนท. แบ่งคนออกเป็น 2 กลุ่ม เบอร์ 1-12 และ 13-25 เพื่อแบ่งกันทำกินกิจกรรมค่ะ
กลุ่มแรก ให้อาหารกระเบนก่อน มี จนท. ถือกระป๋องหอยแครงรออยู่ในน้ำค่ะ
กลุ่มที่ 2 ให้รับกระป๋องใส่ปลาเล็ก โยนให้อาหารปลากระมงในบ่อค่ะ
เราได้ไปให้อาหารกระเบนก่อน เด็กตื่นเต้นมากค่ะ แอบกลัวเล็กน้อย เพราะต้องเอามือถือหอยใส่เข้าไปในปากกระเบนเลย ซึ่งปากมันนิ่มมากเลยค่ะ
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2yhddw209VZHeSfIj-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2yisw6rY8mepzsG37-o.jpg)
เสร็จแล้ว ไปรับถังใส่ปลามา 4 ถัง โยนลงบ่อกันมันส์ไปเลยค่ะ
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2ylj8r7p4K5HvL63L-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2ym42z0QhN1PJSlfV-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2ymfi47xcBHyb9Jeb-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2ymqfco6sYqTNIIgM-o.jpg)
ให้อาหารปลาเสร็จเกือบบ่าย 2 ครึ่ง ได้เวลาดูโชว์ให้ปลาอาหารพอดีค่ะ
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2ynd3eqF27JNUEF03-o.jpg)
ดูโชว์เสร็จ ถึงได้เดินเล่นดูปลาต่อ ถึงพิพิธภัณฑ์นี้จะไม่ใหญ่มาก แต่ก็มีปลาหลากหลายพอสมควร ทำให้เด็ก ๆ ตื่นตาตื่นใจได้ค่ะ ใครผ่านไป อย่าลืมแวะไปอุดหนุนดูปลากันนะคะ
เสร็จแล้ว ถึงเวลาเข้า รร. ไปพักผ่อนได้ค่ะ
ถึง รร. 4 โมงกว่าแล้ว เดินไปที่เช็คอิน พนง. เอา welcome drink มาเสิร์ฟก่อนเลยค่ะ
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2z0h8a0UozgYi15Y6-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2yrxxaa2gjklGYp7e-o.jpg)
ที่เราจองมาเป็นห้องวิวสวน เราโชคดี น้อง พนง . อัพให้เป็นวิวทะเลค่ะ อยู่ชั้น 8 ได้ห้อง connect ตามที่ขอไปด้วย เยี่ยมไปเลยค่ะ
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2ytg4uzDPMOJnn4fH-o.jpg)
เข้าห้องพักผ่อนเล็กน้อย
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2yvujrrV2PUnsMS9N-o.jpg)
ได้เวลาไปกินอาหารเย็นค่ะ ถามเด็ก อายกกินอะไร เด็กบอกอยากกินพิซซ่า เลยหาร้านพิซซ่า ได้ร้าน Pizza Plaza เป็นร้านให้ทำพิซซ่าเองด้วยค่ะ ราคาบุฟเฟต์ 399 บาท เด็กต่ำกว่า 100 ซม. ฟรีค่ะ นอกจากพิซซ่าแล้ว เตาอบสามารถเป็นเตาปิ้งย่างได้ด้วยค่ะ
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2yzrhdrudGe37EoJQ-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2yzrji4Bt96dcsnJ6-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2yzrx7uqWxzd1cElA-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2yzrghmv1n0Rllv2i-o.jpg)
เริ่มแรกจะมีซอสทาพิซซ่า กับซีสใส่ถ้วยมาให้ นอกนั้น เดินไปตักเองได้เลยค่ะ มีสลัด ซุป ไก่ทอด นักเก็ต เฟร้นฟราย และของปิ้งย่าง มีกุ้ง หมู ไส้กรอก ผักต่าง ๆ น้ำจิ้มมีหลายอย่างให้เลือกค่ะ
น้ำเปล่าขวดละ 25 บาทค่ะ
ระหว่างทานอาหาร ต้องระวังเตาด้วยนะคะ มันร้อนมากเลย เด็ก มือไปโดนนิดเดียวถึงขึ้นสะดุ้ง ร้องจ๊ากเลยค่ะ โชคดีไม่มีลูกค้าคนอื่น เลยไม่เป็นการรบกวนกัน ปลอบกันพักใหญ่เลยค่ะ และดีที่ร้านนี้มีมุมของเล่นเด็ก เลยให้เด็กไปนั่งเล่นของเล่นรอค่ะ
สรุปค่าเสียหายมื้อนี้ บุฟเฟต์ 399 * 3 + น้ำ 25 * 2 = 1247 บาทค่ะ
อิ่นแล้ว กลับไปเล่นน้ำในอ่างที่ห้องกันต่อค่ะ เด็กๆ สนุกมาก เล่นน้ำไม่ยอมขึ้นกันเลยทีเดียว
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2z2fapl1TxNyrU3yE-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2z2fl4epIjmUfsZ2y-o.jpg)
หมดไป 1 วัน นอนพักผ่อนก่อนค่ะ
วันที่ 2
เด็ก ๆ ตื่นมาแต่เช้า จะไปเล่นน้ำที่สระค่ะ แม่นี่อยากจะนอนต่อจริง จริ๊งเลย
ทริปนี้แม่อดลงน้ำค่ะ เจอศึกวันแดงเดือดเข้าไป เศร้าเลย
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2zi7nvlfyJJNyMiZU-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2zi7phcup1KBJ6lcp-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2zi78bo329Dv6Gem5-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2zi7ocr5ry6P4JWdn-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2zi8nzwJy5ph7ZlMm-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2za0e50smXmVxw9Zr-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2zay11fzFR652685m-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2zbq7mvFOrAdrP5XL-o.jpg)
เล่นน้ำเสร็จแล้ว ได้เวลาอาหารเช้าค่ะ เช้าวันอาทิตย์นี่คนเยอะมาก ทั้งกรุ๊ปทัวร์ กรุ๊ปสัมมนา ที่นั่งกินข้าวไม่มีว่างเลย คนเข้าเต็มตลอดเวลา แต่อาหารเยอะนะคะ เติมตลอด หรือแจ้ง พนง. เอามาเสิร์ฟที่โต๊ะได้ค่ะ
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2ze9ba9Gtaux16tEA-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2zedmrlqX10rdB60M-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2zei11f9sYZi9JyF8j-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2zeiph5T6aT6Xxmle-o.jpg)
อิ่มแล้ว ไปเล่นต่อที่ห้องเด็กค่ะ อยู่ชั้น 3 ตึกข้างๆห้องพักเรา
ตึกนี้มีทั้งห้องเล่นเด็ก ฟิตเนส และสปาด้วยค่ะ ทางเดินทะลุห้าง Royal Garden ได้ด้วย
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2zh22bkkw78o3i20Jh-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2zh2ggaaqXIqXWaMv-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2zh2mrf8pqDkhbBLq-o.jpg)
เล่นกันพักใหญ่ ก็ได้เวลาออกเที่ยวค่ะ
เราจองดูโชว์โลมาที่ Pattaya Dolphinarium ไว้รอบบ่ายโมง ซื้อบัตรจากงานไทยเที่ยวไทย แบบ VIP ผู้ใหญ่ 1 เด็ก 1 และ Deluxe ผู้ใหญ่ 3 แล้วโทรจองที่นั่งไว้ล่วงหน้าแล้วค่ะ พอไปถึงแค่แจ้งเบอร์โทร จนท. ก็ออกตั๋วเลขที่นั่งให้เลยค่ะ ใครไม่ได้ซื้อบัตรไว้ เค้ามีโปรร่วมกับทรูนะคะ ลดสูงสุด 20 % เลย แต่เราซื้อล่วงหน้า ลดไปเลย 50% จ้า
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2zkocgwrK08U5WHvL-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2zko6jxY8qIMDt4e3-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2zko2shwILa27d38tQ-o.jpg)
เราได้ที่นั่งโซน B แถว 1 เบอร์ 1 – 2 และ แถว 2 เบอร์ 1-3 ตรงที่จุดสีแดงๆไว้
ระหว่างรอการแสดง โลมาก็ว่ายไปมา ใกล้มากเลย แต่ จนท. ไม่ให้ลุกไปจับนะคะ แล้ว จนท. ก็จะเดินไปมาขายคูปองถ่ายรูปกับโลมา จำกัดครอบครัวละ 4 คน ราคา 400 บาท ใช้กล้องหรือโทรศัพท์เราเอง มีคนถ่ายให้ ไม่มีปริ้นรูปให้นะคะ แอบแพง แต่ก็ไม่รอดค่ะ 555 เด็กโตอยากถ่าย แต่เด็กเล็กแอบงอแงเพราะรอนาน
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2zmgo3nB3rbyXolJV-o.jpg)
เสร็จแล้ว ก็มานั่งรอดูโชว์ต่อไป ไม่นาน พอถึงเวลา ก็เริ่มการแสดงด้วยแมวน้ำค่ะ แสดงเสร็จ มี มาเดินเล่นทักทายรอบบ่อด้วย คนนั่งแถว 2 บางคนโชคดี แถว 1 ว่าง แมวน้ำขึ้นไปเล่นด้วยก็มีค่ะ เราโชคดี ครูสอนมาหยุดหน้าเราพอดี เลยได้กอดและหอม 1 จ๊วบค่ะ
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2zna4ugZ63qxAsAPu-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2zna8p8liuyOhZ0Yz-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2zn91nf8Iduj275bl-o.jpg)
สำหรับที่นั่งถ้าเป็นโซน A เบอร์ 30 ปลาย ๆ หรือโซน C เบอร์ต้น ๆ แถว 2 ก็ไม่แย่นะคะ บ่อไม่ได้ใหญ่มาก ประหยัดไปได้เยอะเลยค่ะ
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2zr6ezaThGu5Taoji-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2zr6cheSITjUr1uIo-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2zr6mqeaLQMyPDrUl-o.jpg)
พอโชว์แมวน้ำจบ ได้เวลาแจกเสื้อกันฝนค่ะ แถว 1 โอนเต็ม แถวถัดๆ มาก็มีบ้างค่ะ ของเราพอเริ่มแจก เราพาเด็กเล็กขึ้นนั่งแถวบนสุดเลยค่ะ เด็กโตให้นั่งดูกับป๊าไป นั่งบนสุดก็ดูได้ชัดดีนะคะ โชว์โลมาสนุกมากค่ะ เหมาะกับที่เค้าเคลมว่าเป็นโชว์ที่ดีที่สุดในเอเชีย ดูไปเกือบ ๆ ชั่วโมง จบแล้ว ได้เวลาไปต่ออีก 1 ที่
ในงานเดียวกัน พอซื้อบัตรโลมาเสร็จ บู้ทข้าง ๆ เป็นบู้ท สวนไทย ก็มาเสนอขายบัตรทานอาหารแบบขันโตก 499 บาทได้ 2 คนค่ะ เห็นแก่ของถูก จัดไป 2 ใบ 4 คนค่ะ เด็กฟรี
ไปถึงสวนไทย เกือบบ่าย 3 โมง คนน้อยมาก เงียบมากเลยค่ะ
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2zse2k8zziLO1GcG4Y-o.jpg)
ตั๋วที่เราซื้อมารวมกิจกรรมทั้งหมดแล้ว เลยพาเด็กไปนั่งช้างก่อนเลย ห้ามถ่ายรูปเลยค่ะ เน้นถ่ายขายอย่างเดียว รอบช้างเดินสั่นมากค่ะ ใกล้จะถึงจุดขึ้นลง ควาญช้างจะเสนอขายแหวนหางช้างวงละ 100 บาทค่ะ แต่เราไม่ได้ซื้อ ควาญก็บอกว่าอาหารช้างแพง ต้องไปซื้อไกล บลาๆ เลยให้ทิปไป 20 ค่ะ ก็น่าสงสารนะคะ แต่ไม่รู้จะเอามาทำอะไร และต้องจ่ายทิปอีกหลายกิจกรรมเลยค่ะ เฉลี่ยๆกันไปละกัน
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2zvxk7tLv355ok742-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2zvytqfIOuoQwF1l4-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2zvy16rrV2CdEWnluq-o.jpg)
ลงช้างแล้ว มีจุดขึ้นรถไปเที่ยวลานงานวัด และนั่งเรือเที่ยวต่อ
งานวัดเงียบมากค่ะ
รอบเรือสั้นมาก ทิปไปอีก 20 บาท เราให้ไปส่งท่าเรืออีกฝั่งเพื่อนั่งรถม้าต่อ จริงๆ จุดที่ไปขึ้นฝั่งในรูปมีทำนาปลูกข้าวด้วย แต่วันที่เราไปไม่มีกิจกรรมค่ะ มีแต่รวงข้าวให้ถ่ายรูป แล้วเดินไปนั่งรถม้าวนรอบสั้นๆ 1 รอบ ทิปอีก 20 บาท 2 คัน แล้วก็รอรถมารับกลับไปจุดงานวัด เพื่อไปทานขันโตก ระหว่างทางเดินไปมีซุ้มให้อาหารช้าง กับลอยกระทงด้วยค่ะ เสียค่ากล้วยให้น้องช้างไปอีก 20 บาท แต่ได้รูปเยอะเลยค่ะ
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2zznnzwA1bKwseM0X-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2zzn8taQHs4eMz3pS-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2zzni9lRig7Gk5ors-o.jpg)
ที่จุดทานอาหารและดูโชว์ มี จนท. พาไปนั่ง เลือกที่นั่งได้ตามสบายเลยค่ะ โต๊ะเยอะ ไม่มีคนเลย เสร็จแล้ว จนท. ก็ยกอาหารมาให้ เติมได้ตลอด มีน้ำเปล่าให้ บริการตัวเอง มีซุ้มอาหาร ไปตักได้ตลอดค่ะ อาหารรสชาติกลาง ๆ คงเผื่อไว้สำหรับนักท่องเที่ยว
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv3039mhs5e199GCloa-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv2zypu3eE6laSCHfn8-o.jpg)
ทานอาหารไปสักพัก การแสดงก็เริ่มค่ะ พอการแสดงจบ นักแสดงทุกคนออกมารวมหน้าเวที มีการเรียกลูกค้าไปถ่ายรูปแลกทิปด้วยค่ะ เด็กน้อยก็ได้มา 2 รูปค่ะ เสียไป 40 บาท
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv3011g1ojk7P5ajCZm-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv30118pgNGAggZvVkf-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv302w8abAJxiM66rnI-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/140/065/000/pv302w9hwe6q5VwaSwbR-o.jpg)
กลับที่พักได้ แวะเดินเล่นริมหาดได้แพพเดียวฝนก็พรำๆค่ะ เลยต้องรีบกลับเข้าห้าง เดินเล่นในห้าง แวะไปห้องเด็ก แล้วก็กลับห้องพักผ่อนค่ะ
![zzz zzz](https://ptcdn.info/emoticons/pantip_toy/catcity/catcity027.png)
![zzz zzz](https://ptcdn.info/emoticons/pantip_toy/catcity/catcity027.png)
วันที่ 3
วันสุดท้ายแล้ว ไม่รีบค่ะ ตื่นมาก็ไปเล่นน้ำก่อนเลย แล้วค่อยไปกินข้าวเช้า วันนี้คนน้อย ดีมากเลยค่ะ กรุ๊ปสัมมนากลับไปแล้ว ทัวร์ที่เหลือก็ไม่เยอะ กินข้าวกันสบาย ๆ เสร็จแล้วแวะห้องเด็กอีกพักนึง ก็ได้เวลาเก็บของเช็คเอ้าท์ค่ะ
วันนี้ที่เที่ยวเรามีที่เดียวคือพัทยาฟาร์มแกะค่ะ ไปถึงเกือบ ๆ บ่ายโมง ยังอิ่มข้าวเช้าอยู่เลยเดินเล่นดูโชว์ก่อนค่ะ
ค่าตั๋วเข้าแบบรวมกิจกรรม 160 บาท 4 ใบค่ะ เด็กไม่เสีย ถ้ากดแชร์เฟสบุ้คได้หญ้าป้อนแกะ กับบัตรเข้าเมืองนิทานฟรีด้วย แต่เราลืมค่ะ อดได้หญ้าเลย แต่เมืองนิทานรวมใน 160 บาทอยู่แล้ว ผ่านประตูแล้วไปเมืองนิทานก่อนเลยค่ะ ทำได้น่ารักดีนะคะ มีมุมถ่ายรูปเยอะดี แต่แดดร้อนมากเลยค่ะ
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30dl3fn6CFAoj42Dwd-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30dlo0d555FsZC5ty-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30dm111g6v8O6L6zjP-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30eibbwo63y3A05XK-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30f83xwt8Yd26D0j5L-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30f8x7565HhyKgEA8-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30gy97vbqNIPD5sL5r-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30gybqf1Kge2HW7tF-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30gyhbhU8PYMSJQXm-o.jpg)
เราไปถึงไม่มีคนเลย พอโชว์เริ่มไปพักนึง เริ่มมีคนเดินเข้ามาค่ะ โชว์นกแบบใกล้ชิดมาก มีให้ซื้ออาหารนกแล้วนกบินมาเกาะด้วย มีให้นกเงือกมาเกาะแล้วถ่ายรูปด้วย โดนค่ารูปไปอีก 1 ใบ 100 บาท
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30j5ezy46TiA9sAUu-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30j5u3ucIMLox6YfH-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30mzmpkVCd5GM22vh-o.jpg)
จบโชว์นก เดินไปให้อาหารกระต่าย กับวัวต่อ
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30o8ph5UcC6bynyaK-o.jpg)
กระต่ายน่ารัก เชื่องมากเลย ค่าอาหาร 40 บาท แต่ถุงใหญ่ดี ราคารับได้ บางที่ 40 ได้แครอทมา 4 ก้าน รู้สึกไม่คุ้มเลย อันนี้ถุงใหญ่ ให้ได้หลายรอบ เด็กชอบมากค่ะ
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30pg8pqoWaoa9FZXj-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30qf3xysrM220O1gM5-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30qfo643qM1cPOLt4-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30qfza3eGB9aYfiuD-o.jpg)
เสร็จแล้วไปให้อาหารวัวต่อ ก็หมดเวลาต้องรีบไปดูโวช์แกะแล้ว ยังเหลือแกะกับหมู ไม่มีเวลาแล้วต้องรีบวิ่งไป ไปถึงการแสดงเริ่มพอดี โชว์สนุกดีค่ะ มีให้อาหารต่อด้วย
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30sb9mlsUoIC4ziVTp-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30sb8rlKk1nsc8Guu-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30sbd9m6QYQw1cq5v-o.jpg)
เกือบ 3 โมงแล้ว สงสัยเด็กน้อยจะหิว ดูได้ไม่จบต้องไปหาของกินก่อน ปล่อยให้เจ้กับป๊าดูกันต่อไป
เจ้เก็บภาพต่อระหว่างเดินไปร้านอาหาร
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30v38ekkCuev3D8mC-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30v33plN4MYyqoW8u-o.jpg)
ไปหาอะไรกินที่ร้าน The Barn Steakhouse ค่ะ
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30xa4ugBy6j7Bfgt2-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30y38t3QgIS5ptpIf-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30y3mrRvnHI1yx3l-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30y3194xFxYHR6CCge-o.jpg)
พอดีว่าไปเล่นเกมส์กับเพจฟาร์มแกะแล้วได้รางวัลทานอาหารฟรี สเต๊ก+สลัด 280 บาท 4 คน มีให้เลือก หมู ไก่ ปลา เนื้อ จัดมา 4 อย่างเลยค่ะ ตอนเราไปทาน ไม่มีคนเลย คงเพราะไม่ใช่เวลาเที่ยง ไลน์บุฟเฟ่ก็มีอาหารหลายอย่างอยู่ค่ะ แต่ทำไว้ปริมาณไม่มาก จัดสปาเก็ตตี้ให้เด็กก่อนเลย เด็กชอบนะคะ ไม่รู้ว่าเพราะหิวกันรึป่าว 555 ชอบร้านนี้ตรงมีเก้าอี้เด็ก ชุดจานเด็กให้ด้วย นั่งกันสบายเลยค่ะ รอไม่นานสเต๊กทั้ง 4 จานก็ออกมา จานใหญ่มากค่ะ กินกันไม่หมดเลย ราคา 280 บาท ไม่รวมน้ำนะคะ เราสั่งน้ำไป 3 ขวด จ่ายไป 60 บาทค่ะ น้ำแข็งไม่คิดตัง อิ่มแล้วกลับบ้านได้ค่ะ
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30yrmrkEQh6y5iEDB-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30yrfxanAbR9wYm0O-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30yropiZ3Hulf5B9h-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30yrbtuAcGPvtb1P8-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30z8o0do846Y31nv7-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30z9196bGYF7qHd63p-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30z93lk8EaGkEjkM3U-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30z93lj5aSrDd1ER9v-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30z947okKfxrgrcXzi-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30z9bcaNe3mgRxIIJ-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30zahu81AMd744S3b-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/141/065/000/pv30zb6ffeI5Odxr2O8-o.jpg)
ก็เป็นอันจบทริปพัทยาโดยสมบูรณ์ค่ะ
ขอบคุณที่ติดตามอ่านนะคะ
เข้าไปคุยกันต่อไดที่เพจ https://www.facebook.com/twolittlebosses
แล้วเจอกันใหม่ทริปหน้าค่ะ
![พาพันขอบคุณ พาพันขอบคุณ](https://ptcdn.info/emoticons/pantip_toy/papan/papan-13.png)
*************************************
ขอคุณทุกท่านที่ติดตามอ่านนะคะ
แล้วเจอกันทริปหน้าค่ะ
ฝากเพจ กด Like + Share + Subscribe ด้วยค่ะ
หรือไปพูดคุยกันได้ตามข้างล่างนี้เลยนะคะ
https://www.facebook.com/twolittlebosses/
https://www.youtube.com/2littlebosses